લંડનમાં વર્લ્ડ બેંકની નોકરી છોડી ભારત પાછી આવી, UPSC પાસ કરીને આઈએએસ અધિકારી બની

Story

વિદેશમાં અભ્યાસ કરવો અને સારી નોકરી મેળવીને કારકિર્દી ઘડવી એ ઘણા ભારતીય યુવાનો માટે એક સ્વપ્ન છે. પરંતુ તે જ સમયે કેટલાક યુવાનો એવા છે કે જેમણે વિદેશમાં સેટ કરેલી કારકિર્દી અને ત્યાંની વૈભવી જીવનશૈલીને માત્ર એટલા માટે નકારી દીધી કે તેમને દેશની સેવા કરવી હતી.

આવી જ એક યુવતી છે હરિ ચંદના દેસાઈ. તે એ અધિકારીઓમાંના એક છે જેમણે પોતાના દેશની સેવા કરવા માટે વિદેશમાં તેમની મનપસંદ નોકરી છોડી દીધી. ચાલો આ આઈએએસ અધિકારી અને તેમના પ્રશંસનીય કાર્ય વિશે જાણીએ.

હૈદરાબાદના હરિ ચંદના દેસાઈનો જન્મ એક વહીવટી અધિકારીના ઘરે થયો હતો. નાનપણથી જ તે તેના પિતા સમાજ અને દેશ માટે કેવી રીતે સારું કામ કરી રહ્યા છે તે જોઈને મોટી થઈ છે.

નાનપણથી જ આશાસ્પદ રહેતી હરિચંદનાએ પોતાનું પ્રારંભિક શિક્ષણ તેલંગાણા અને હૈદરાબાદથી પૂર્ણ કર્યું હતું. આ પછી તેમણે અહીંથી 12 મી પાસ કર્યા બાદ હૈદરાબાદની સેન્ટ એન કોલેજમાંથી સ્નાતક થયા અને યુનિવર્સિટીમાંથી પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએશન પૂર્ણ કર્યું.

અહીંથી અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યા બાદ દેસાઈ લંડન ગયા. તેમણે અહીંની ઇકોનોમી સ્કૂલમાંથી પર્યાવરણ અર્થશાસ્ત્રમાં એમએસસી પૂર્ણ કર્યું. તમે દેસાઈની ક્ષમતાનો અંદાજ એ હકીકત પરથી લગાવી શકો છો કે તેમણે વર્લ્ડ બેંકમાં નોકરી મેળવી લીધી હતી. આ સિવાય તેમણે લંડનમાં બીપી શેલ જેવી કંપનીઓમાં પણ કામ કર્યું. એક રીતે વિદેશમાં તેમની કારકિર્દી અને તેમનુ આગળનું જીવન સારી રીતે સેટ થયું હતું, પરંતુ અહીં દેસાઈના મનમાં કંઈક બીજું ચાલી રહ્યું હતું.

પિતાની જેમ વહીવટી અધિકારી બનવાનું સ્વપ્ન હંમેશા તેની આંખોમાં ખીલતું હતું. પોતાના દેશથી દૂર રહ્યા બાદ તેમને સમજાયું કે તેમને વિદેશી કંપનીની નોકરી કરતાં દેશ સેવાની વધુ જરૂર છે. આવું વિચારીને દેસાઈ પોતાના દેશમાં પાછા ફરી અને અહીં UPSC ની તૈયારી શરૂ કરી. તેણીએ નક્કી કર્યું કે હવે તે IAS બનીને જ માનશે.

પ્રથમ પ્રયાસમાં દેસાઈને સફળતા ન મળી પણ તેમણે હાર ન માની. તે જાણતા હતા કે UPSC એ ખૂબ કઠિન પરીક્ષા છે. જેમાં સખત મહેનત કરવા છતાં કેટલો સમય લાગશે તે નક્કી નથી. જો કે દેસાઈને વધારે રાહ જોવી ન પડી અને તેમણે 2010 માં બીજા પ્રયાસમાં UPSC ની પરીક્ષા પાસ કરી.

હરિ ચંદનાએ IAS બનીને પોતાનું સપનું પૂરું કર્યું, પરંતુ તેનું લક્ષ્ય માત્ર વહીવટી અધિકારી બનવાનું જ નહોતું. અત્યારે તેને દેશ માટે કંઈક કરવું હતું જેનાથી દેશ અને તેના લોકોને ફાયદો થાય. આવી સ્થિતિમાં તેમણે દેશની ગંદકી સાફ કરવાની જવાબદારી લીધી. તેની નજર પ્લાસ્ટિકની પાણીની બોટલ અને ઠંડા પીણાની બોટલો કચરામાં ફેંકવામાં આવતી હતી તેના પર પડી. તેમણે આ અંગે સંશોધન કર્યું અને જાણવા મળ્યું કે આ નકામી બોટલોનું શું થાય છે? તેઓ ક્યાં સંગ્રહિત છે અને તેઓ કેવી રીતે રિસાયકલ થાય છે? આ અભિયાન પર કામ કરતી વખતે તેમણે હરિયાળી ક્રાંતિ દ્વારા પ્લાસ્ટિકની બોટલોમાં વાવેલા છોડ મેળવ્યા.

આ પછી તેમણે હૈદરાબાદની શેરીઓ અને 120 બગીચાઓને કચરાની બોટલથી સજાવ્યા. દેસાઈએ તેમના કચરાના વ્યવસ્થાપન પર કામ કરતી વખતે ગરીબ મહિલાઓને રોજગારીનો નવો માર્ગ બનાવવા પણ જણાવ્યું હતું. જે મહિલાઓ પહેલા મજૂરી કરીને ઘર ચલાવતી હતી, હવે તેઓ કચરાને રિસાયકલ કરીને મહિને 12 હજાર રૂપિયા કમાય છે.

આઈએએસ અધિકારી હરિ ચંદના દેસાઈએ ટાઈમ્સ ઓફ ઈન્ડિયાને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે જ્યારે તેમણે પ્રથમ વખત જવાહર નગર કચરાનો મોટો ઢગલો જોયો ત્યારે તેમના મનમાં વિચાર આવ્યો કે જો આ કચરાને રિસાયકલ કરવામાં આવે તો તેનો ઘણો ઉપયોગ થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.