ભારતની આ ગુફામાં છૂપાયેલ છે દુનિયાનો અંત થવાનું રહસ્ય, મહાભારત વખતે પાંડવોએ શોધી હતી આ જગ્યા

Facts

વિશ્વભરમાં ઘણી રહસ્યમય ગુફાઓ છે જે વૈજ્ઞાનિકો માટે આજ સુધી એક મુશ્કેલ કોયડો બનેલી છે. આવી જ એક ગુફા ભારતનાં ઉત્તરાખંડ રાજ્યમાં આવેલી છે. ઉત્તરાખંડના પિથોરાગઢ જિલ્લામાં આવેલી આ રહસ્યમય ગુફાને પાટલ ભુવનેશ્વર ગુફા મંદિર કહેવામાં આવે છે. આ ગુફાનો ઉલ્લેખ પુરાણોમાં કરવામાં આવ્યો છે. દુનિયાના અંતનું રહસ્ય આ ગુફાના ગર્ભમાં છે. સમુદ્રસપાટીથી 90 ફૂટ નીચે આવેલું આ મંદિર જેટલું રહસ્યમય છે તેટલું જ સુંદર છે. ગુફાની અંદર માટે ખુબજ સાંકડો રસ્તો છે. આવો જાણીએ આ મંદિર સાથે સંકળાયેલા રહસ્યો વિશે. 

કહેવાય છે કે આ મંદિરની શોધ સૂર્ય વંશના રાજાએ કરી હતી. ત્રેતા યુગમાં સૂર્ય વંશના રાજા રિતુપર્ણાએ અયોધ્યા પર શાસન કર્યું હતું. અહીં જ રાજા રિતુપર્ણા નાગના રાજા અધિષેશને મળ્યા. પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર આ મંદિરને શોધનાર રિતુપર્ણા પ્રથમ માણસ હતો. આ ગુફાની અંદર રાજા રિતુપર્ણાને નાગના રાજા અધિષેશ સાથે લઈ ગયા હતા.

આ સ્થળે જ રિતુપર્ણાએ ભગવાન શિવ અને અન્ય દેવી દેવતાઓના દર્શન કર્યા હતા. ત્યારબાદ આ ગુફાની કોઈ ચર્ચા થઈ નહીં. ત્યારબાદ પાંડવોએ દ્વાપરયુગમાં આ ગુફા શોધી કાઢી. પાંડવો આ ગુફામાં ભગવાનની પૂજા-અર્ચના કરી રહ્યા હતા. સ્કંદપુરાણમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ભગવાન શિવ પાતાલ ભુવનેશ્વરમાં રહે છે જ્યાં બધા દેવી દેવતાઓ તેમની પૂજા કરવા આવે છે.

પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર જગદગુરુ આદિ શંકરાચાર્યએ કળીયુગમાં આ ગુફા શોધી હતી અને અહીં એક શિવલિંગની સ્થાપના કરી હતી જે તાંબાની હતી. કહેવાય છે કે નાગના રાજા અધિષેશે પૃથ્વીનો ભાર તેના માથા પર ઊંચક્યો હતો. આ મંદિરમાં ચાર દરવાજા છે, જેનું નામ રંડવાડા, પાપડવાડા, ધર્મદ્વારા અને મોક્ષદ્વાર છે.

પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર જ્યારે રાવણનું મૃત્યુ થયું ત્યારે પાપનો દરવાજો બંધ હતો. પછી મહાભારતનું યુદ્ધ પૂરું થયા બાદ રંડવાર પણ બંધ થઈ ગયું. એવું માનવામાં આવે છે કે આ મંદિરમાં ભગવાન ગણેશનું કાપેલ માથું છે અને અહીં ભગવાન ગણેશને આદિગણેશ કહેવામાં આવે છે.

આ મંદિરમાં ચાર સ્તંભ છે જે સુવર્ણયુગ, ત્રેતા યુગ, દ્વાપર યુગ અને કળીયુગનું પ્રતીક છે. તેમાં કળીયુગના સ્તંભની લંબાઈ સૌથી વધુ છે. આ ગુફામાં સ્થિત એક શિવલિંગ સતત વધી રહ્યું હોવાનું કહેવાય છે. માન્યતાઓ અનુસાર આ શિવલિંગ ગુફાની છતને સ્પર્શે ત્યારે દુનિયાનો અંત આવી જશે. કહેવાય છે કે આ ગુફામાં સ્થિત પથ્થર કહી શકે છે કે દુનિયા ક્યારે સમાપ્ત થશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.