શીખોના ઇતિહાસનો કાળો દિવસ કહાની ઓપરેશન બ્લુસ્ટારની, ઇન્દિરા ગાંધીના આદેશથી ભારતીય સેનાએ સુવર્ણ મંદિરમાં ગઈ અને પછી

Story

દુષ્કાળથી માંડીને બાહુબલી લોકોના જુલમથી પીડાતા, બિહારના ગરીબ વર્ગના યુવાનો વર્ષ 1980 સુધી બેરોજગારીના દલદલમાં એવી રીતે ફસાઈ ગયા હતા કે તેમની પાસે રોજગાર માટે અન્ય રાજ્યોમાં જવા સિવાય કોઈ વિકલ્પ બચ્યો ન હતો. દિલ્હી-મુંબઈ ઉપરાંત એક બીજું રાજ્ય હતું જ્યાં આ બેરોજગાર યુવાનોને રોજગાર કમાવવાની આશા દેખાઈ.

આ રાજ્ય પંજાબ હતું, પરંતુ 2 જૂને રીજીરોટીની શોધમાં અન્ય રાજ્યોમાંથી પંજાબ આવેલા આ યુવાનોને ક્યાં ખબર હતી કે દેશભક્તિ, જોમ અને મહેનતની ખેતી માટે જાણીતું આ રાજ્ય થોડા વર્ષોમાં અસંખ્ય આંચકાઓ સહન કરી ચૂક્યું છે અને હજુ સહન કરવા જઈ રહ્યું છે.

આ તે સમયગાળો હતો જ્યારે ઘણા નિર્દોષ શીખોએ કાં તો પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો અથવા બધું છોડીને કોઈક રીતે વિદેશ ગયા અને પછી ત્યાં જ રહી ગયા. નાના બાળકોની માતાઓનાં હૃદય તો જોર જોરથી ધડકતાં રહ્યાં. જ્યાં સુધી ભણવા ગયેલું બાળક સુરક્ષિત ઘરે પરત ન આવે. વિભાજન વખતે પહેલા પંજાબ રડ્યું, પછી પોતાના જ ઘા પર મલમ લગાવીને ફરી હસતાં શીખ્યા. પરંતુ, થોડી જ વારમાં અહીં એટલું લોહી વહી ગયું કે રસ્તાઓનો રંગ લાલ થઈ ગયો.

પેલી જૂન, 1984 થી શરૂ થયેલો સમય જે આજે પણ પંજાબના ઈતિહાસનો સૌથી કાળો દિવસ માનવામાં આવે છે. જે વિભાજન પછીનો સૌથી મોટો કાળો સમય હતો. 3 જૂનના રોજ ભારતીય સેનાએ અમૃતસરમાં પ્રવેશ કર્યો અને સુવર્ણ મંદિરને ઘેરી લીધું.

આ દરમિયાન સાંજ સુધી કર્ફ્યુ રાખવામાં આવ્યું હતું. 4 જૂને સેનાએ ગોળીબાર શરૂ કર્યો, જેના પરથી ઉગ્રવાદીઓના હથિયારો અને સંપત્તિનો અંદાજ લગાવી શકાય. સાંજ સુધીમાં ઈન્દિરા ગાંધીએ સૈન્યને સુવર્ણ મંદિર પરિસરમાં પ્રવેશવા અને ઓપરેશન બ્લુ સ્ટાર શરૂ કરવાનો આદેશ આપ્યો. જે બાદ પરિસરમાં ભીષણ રક્તપાત થયો હતો.

લશ્કરી કમાન્ડર કેએસ બ્રારે સ્વીકાર્યું કે, ઉગ્રવાદીઓ તરફથી પણ ખૂબ જ તીક્ષ્ણ જવાબ મળ્યો હતો. અકાલ તખ્ત સંપૂર્ણપણે નાશ પામ્યું હતું. સુવર્ણ મંદિર પર પણ ગોળીઓ છોડવામાં આવી હતી. ઘણી સદીઓમાં પ્રથમ વખત એવું બન્યું કે 6, 7 અને 8 જૂને ત્યાં કોઈ પાથ થયો ન હતો. શીખ પુસ્તકાલય પણ બળી ગયું.

ભારત સરકારના વ્હાઇટપેપર મુજબ ઓપરેશન બ્લુ સ્ટારમાં 83 સૈનિકો માર્યા ગયા અને 249 ઘાયલ થયા. આ શ્વેતપત્ર અનુસાર 493 ઉગ્રવાદીઓ અને નાગરિકો માર્યા ગયા, 86 ઘાયલ થયા અને 1592 ની ધરપકડ કરવામાં આવી. પરંતુ આ તમામ આંકડાઓને લઈને હજુ પણ વિવાદ છે. શીખ સંગઠનોનું કહેવું છે કે માર્યા ગયેલા નિર્દોષ લોકોની સંખ્યા હજારોમાં છે. જો કે ભારત સરકાર આ વાતને નકારી રહી છે. તે જ સમયે આ કાર્યવાહીથી શીખ સમુદાયની ભાવનાઓને ભારે ઠેસ પહોંચી હતી.

ઑપરેશન બ્લુ સ્ટાર વિશે જાણવાની સાથે એ પણ જાણવું જરૂરી છે કે કઈ પરિસ્થિતિઓને કારણે આ સંજોગો સર્જાયા છે. પંજાબમાં હિંસા વર્ષ 1978 માં શરૂ થઈ હતી. તે જ સમયે શીખ ધર્મ પ્રચાર સંસ્થાના વડા જરનૈલ સિંહ ભિંડરાવાલેનું નામ ચર્ચામાં આવ્યું. વર્ષ 1947 માં જન્મેલા જનરૈલ સિંહ ભિંડરાવાલે હંમેશા શીખ પોશાક, બ્રિફ અને ઢીલા કુર્તામાં રહેતા હતા. હથિયારના નામે તેની પાસે શીખ પરંપરા મુજબ કિરપાન અને સ્ટીલનું તીર હતું.

પંજાબના વયોવૃદ્ધ શીખો, જેમણે ભિંડરાવાલેને પોતાની આંખોથી જોયા હતા. તેઓ તેમના પોશાકનું વર્ણન એવી રીતે કરે છે કે આ છ ફૂટના યુવકની વાતચીત કરવાની રીત ખૂબ જ આકર્ષક હતી. તેની સામે સવાલ કરવાની કે જવાબ આપવાની કોઈની હિંમત નહોતી. એવું માનવામાં આવે છે કે તેમના સંબોધનમાં એવું સંમોહન હતું કે તેમના શબ્દો શ્રોતાઓના હૃદયમાં ઘર કરી જતા હતા.

કહાની વર્ષ 1978 થી શરૂ થઈ હતી. વૈસાખી (13 એપ્રિલ) ના રોજ ભિંડરાવાલેના સમર્થકોની નિરંકારીઓ સાથે અથડામણ થઈ. જેમાં ભિંડરાવાલેના 13 સમર્થકો માર્યા ગયા. આ ઘટનાએ અચાનક ભિંડરાવાલેનું નામ હેડલાઇન્સમાં લાવ્યું. શીખ શૈક્ષણિક સંસ્થા, દમદમી ટકસાલના 31 વર્ષીય વડા હંમેશા કટ્ટરપંથી વલણ ધરાવતા હતા. તેમણે શીખ ધર્મ વિશે અસરકારક રીતે વાત કરી. તેના કહેવા પર લોકોએ વાળ અને દાઢી કાપવાનું બંધ કરી દીધું. લોકો સિગારેટ પીવાનું બંધ કરવા લાગ્યા.

વર્ષ 1981 પછી જ્યારે પંજાબમાં હિંસક ગતિવિધિઓ વધવા લાગી, ત્યારે ભિંડરાનવાલે પર હિંસક ગતિવિધિઓને પ્રોત્સાહન આપવાના આરોપો શરૂ થયા. પોલીસે કહ્યું કે તેમની સામે કાર્યવાહી કરવા માટે પૂરતા પુરાવા નથી. એપ્રિલ, 1983 માં પંજાબ પોલીસના ડેપ્યુટી ઈન્સ્પેક્ટર જનરલ એ.એસ. અટવાલની હરમંદિર સાહિબ સંકુલમાં દિવસે ગોળી મારીને હત્યા કરવામાં આવી હતી.

આવી ઘટનાઓને કારણે પોલીસનું મનોબળ સતત ઘટી રહ્યું હતું. આ પછી પંજાબમાં સ્થિતિ સતત બગડતી ગઈ. 1984 માં ઓપરેશન બ્લુ સ્ટારના ત્રણ મહિના પહેલા હિંસક ઘટનાઓમાં મૃતકોની સંખ્યા વધીને 298 થઈ ગઈ હતી. જો કે 1 જૂનથી ઓપરેશન બ્લુ સ્ટારની સ્થિતિ નિર્માણ થવા લાગી હતી.

ઘણા અગ્રણી શીખ બૌદ્ધિકોએ પ્રશ્નો ઉઠાવ્યા કે શા માટે પરિસ્થિતિ એટલી ખરાબ થવા દેવામાં આવી કે આવી કાર્યવાહીની જરૂર પડી. સરકારની આ કાર્યવાહીથી ગુસ્સે થઈને, ઘણા અગ્રણી શીખોએ કાં તો તેમના હોદ્દા પરથી રાજીનામું આપી દીધું હતું અથવા સરકાર દ્વારા આપવામાં આવેલ સન્માન પરત કર્યું હતું. આ પછી શીખો અને કોંગ્રેસ પક્ષ વચ્ચેનો અણબનાવ ત્યારે ઠંડો પડ્યો. જ્યારે થોડા મહિનાઓ પછી 31 ઓક્ટોબરે બે શીખ સુરક્ષાકર્મીઓએ તત્કાલિન વડા પ્રધાન ઈન્દિરા ગાંધીની હત્યા કરી.

બાદમાં એવું પણ માનવામાં આવતું હતું કે, દેશના લોકો સામે લશ્કરી અભિયાન યોગ્ય નથી. થોડા વર્ષો પહેલા મનમોહન સિંહની સરકારમાં ગૃહમંત્રી ચિદમ્બરમે નક્સલવાદી સમસ્યાનો સામનો કરવા માટે લશ્કરી કાર્યવાહીની ઓફર કરી હતી. તત્કાલિન જનરલ વીકે સિંહે આ વાતને નકારી કાઢી હતી કે, સેના પોતાના લોકો સામે લડતી નથી. એકવાર ભૂલ કરી છે, હવે નહીં થાય.

Leave a Reply

Your email address will not be published.