કલેકટરની વિદાય થતા રડી પડ્યો આખો જિલ્લો, સાદગી જોઈને ભલભલા લોકો પણ આ અધિકારીને સલામ કરે છે

Story

એક સાચા કલેકટર પોતાને જનતાનો સેવક ગણાવે છે. આવા લોક સેવકની સાદગી આજકાલ સોશિયલ મીડિયા પર ચર્ચાનો વિષય બની રહે છે. આવા જ એક IAS અધિકારીની નમ્રતા અને સાદગી લોકોના હૃદયને સ્પર્શી ગઈ છે. જ્યારે તમે પણ આ IAS ની વાતો વિશે જાણશો તો તમે મનમાં કહેશો કે ‘અધિકારી હોય તો આવા’.

સામાન્ય રીતે એવું જોવા મળે છે કે, અધિકારીઓની બદલીના સમાચાર આવતા જ તેમની વિદાય પાર્ટીનું જોરશોરથી આયોજન કરવામાં આવે છે. આ સાથે તેને એવી વિદાય આપવામાં આવે છે કે તે ક્યારેય ભૂલી શકે ના નથી. પરંતુ આ IAS અધિકારીએ ટ્રાન્સફરનો પત્ર લઈને ખૂબ જ સરળ રીતે વિદાય લીધી.

પોતાની સાદગી દર્શાવનાર IAS અધિકારી યોગેન્દ્ર સિંહ છે, જેઓ બિહારના મુખ્યમંત્રી નીતિશ કુમારના ગૃહ જિલ્લામાં નાલંદાના 37 માં કલેકટર હતા. યોગેન્દ્રની બદલીના સમાચાર પછી જ્યારે તેઓ તેમના કાર્યસ્થળને છોડીને ગયા ત્યારે તેમની સાદગી સામાન્ય વ્યક્તિ જેવી હતી.

કોઈ પણ પ્રકારના શોરબકોર વિના આ જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટે નાલંદાને અલવિદા કહ્યું. તેમણે તેમના સન્માનમાં યોજાનારી વિદાય પાર્ટીને પણ નકારી દીધી હતી. તેનું દિલ જીતી લેનારું કામ હવે ઈન્ટરનેટ અને સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહ્યું છે. આ IASનું નામ હાલ દરેક લોકોની જીભ પર છે.

પહેલા તેમણે તેમના સન્માનમાં વિદાય પાર્ટી આપવાનો નમ્રતાપૂર્વક ઇનકાર કર્યો અને પછી તેમણે લોકોનો આભાર વ્યક્ત કર્યો. આ સાથે તેમણે વિદાય દરમિયાન કોઈ સરકારી સેવાનો લાભ લીધો ન હતો. જે રીતે IAS યોગેન્દ્ર હાથમાં ટ્રોલી બેગ લઈને રેલ્વે સ્ટેશન તરફ ચાલ્યા. તેને જોઈને લાગ્યું જ નહીં કે તે અહીંના કલેકટર રહી ચૂક્યા છે. તે એક સામાન્ય નાગરિકની જેમ અહીંથી નીકળી ગયા.

એટલું જ નહી, તેણે તેના બોડીગાર્ડને પણ તેની સાથે રેલ્વે સ્ટેશન જવાની ના પાડી દીધી. તેણે પોતાના બોડીગાર્ડને નવા ડીએમ સાથે રહેવાની સલાહ આપી. આટલું જ નહીં, કલેકટર જ્યારે ટ્રેનની ટિકિટ કાપવા માટે સામાન્ય લોકોની જેમ લાઈનમાં ઊભા રહ્યા ત્યારે તેમની સાદગીએ લોકોનું દિલ જીતી લીધું. તેઓ શ્રમજીવી એક્સપ્રેસમાંથી ટિકિટ કાપીને પટના જવા રવાના થયા.

તમને જણાવી દઈએ કે યોગેન્દ્ર મૂળ ઉત્તર પ્રદેશના ઉન્નાવ જિલ્લાના ગંજમુરાદાબાદ બ્લોકના નાના ગામ હરાયપુરના છે. પ્રાથમિક શાળામાંથી પ્રારંભિક શિક્ષણ મેળવનાર યોગેન્દ્રનો જન્મ વર્ષ 1990 માં એક ખેડૂત પરિવારમાં થયો હતો. અટવા વેકની વિવેકાનંદ ઈન્ટર કોલેજમાંથી હાઈસ્કૂલ અને મલ્લવાનની બીએન ઈન્ટર કોલેજમાંથી બારમું પાસ કરનાર યોગેન્દ્રએ લખનૌ યુનિવર્સિટીમાંથી BA અને JNU દિલ્હીમાંથી MA કર્યું હતું.

યોગેન્દ્ર જ્યારે માત્ર 12 વર્ષના હતા ત્યારે કેન્સરે 2002 માં તેમના પિતા જયસિંહને છીનવી લીધા હતા. આ પછી માતા શ્યામા દેવીએ માત્ર ત્રણ વીઘા જમીનમાં ખેતી કરીને પરિવારનું ધ્યાન રાખવાની સાથે પુત્રના ભણતરનું પણ ધ્યાન રાખ્યું. આ આર્થિક સંકટને કારણે લખનૌમાં અભ્યાસ કરતી વખતે યોગેન્દ્રએ બાળકોને કોચિંગ શીખવીને પોતાનો ખર્ચ ઉઠાવ્યો.

સિવિલ સર્વિસ પરીક્ષાની ખુબ તૈયારી કર્યા પછી તેણે વર્ષ 2012 માં ઓલ ઈન્ડિયામાં 28 મો રેન્ક મેળવ્યો અને IAS માટે પસંદગી પામી. આ સાથે તેમને બિહાર કેડર પણ મળ્યું. IAS યોગેન્દ્રને નાલંદા બાદ સમસ્તીપુરના જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટના પદ પર ટ્રાન્સફર કરવામાં આવ્યા છે.

નાલંદામાં 35 મહિના સુધી ડિસ્ટ્રિક્ટ મેજિસ્ટ્રેટના પદ પર રહેલા યોગેન્દ્ર સિંહ તેમના કામ અને તેમના ધારદાર વ્યક્તિત્વ માટે જાણીતા છે. ખૂબ જ મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓ સામે લડીને યોગેન્દ્ર આજે અહીં સુધી પહોંચ્યા છે. કદાચ આ જ કારણ છે કે તેમની અંદરની સાદગી આજે પણ અકબંધ છે. લોકો તેમની સાદગીના ખુબ વખાણ કરી રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.