સની દેઓલની ફિલ્મ જોઈને આવ્યો પોલીસ અધિકારી બનવાનો વિચાર, ચાર વર્ષની સખત મહેનત બાદ આ યુવાન બન્યો IPS અધિકારી

Story

કહેવાય છે કે લોકોને કીડીઓમાંથી પણ પ્રેરણા મેળવવી છે. એટલે જ જ્યાંથી પણ શીખવા મળે શીખી લેવું જોઈએ. પછી ભલે તે મનોરંજનના હેતુથી જોવાયેલી ફિલ્મ જ કેમ ન હોય. લોકો જાણે છે કે સ્ક્રીન પર જે દેખાય છે તે બધું કાલ્પનિક છે. પરંતુ તે જીવનનો કોઈને કોઈ ઉદ્દેશ્ય જરૂર આપે છે.

કેટલાક લોકો એવા હોય છે જે ફિલ્મોના પાત્રોને પોતાના જીવન સાથે જોડીને જુએ છે. એવામાં લોકો આ ફિલ્મોમાંથી સારી કે ખરાબ આદતો પણ શીખે છે. જેમ કે આ છોકરાએ એક ફિલ્મમાંથી કંઈક એવું શીખ્યો કે જેણે પોતાના જીવનની દિશા જાતે જ નક્કી કરી લીધી. એક ફિલ્મે આ સામાન્ય છોકરાને IPS બનાવી દીધો.

આ એક એવા છોકરાની વાત છે જેણે સની દેઓલની ફિલ્મ જોઈ અને પોતાના જીવનનું લક્ષ્ય નક્કી કર્યું. આ ફિલ્મ જોયા પછી આ છોકરાને આઈપીએસ ઓફિસર બનવાનો એટલો બધો ઝૂનૂન હતો કે તેણે એક-બે નહીં પરંતુ ત્રણ સરકારી નોકરીઓ છોડી દીધી અને જ્યારે તેણે પોતાનું લક્ષ્ય હાંસલ કર્યું ત્યારે જ તેણે રાહતનો શ્વાસ લીધો.

અમે વાત કરી રહ્યા છીએ રાજસ્થાનના જયપુરના એક ગામ શ્યામપુરાના મનોજ રાવતની. મનોજ આજે IPS તરીકે પોસ્ટેડ છે અને તેની સફળતામાં સની દેઓલની પણ મુખ્ય ભૂમિકા છે. સામાન્ય પરિવારમાં જન્મેલા મનોજ રાવત માટે અભ્યાસ બાદ નોકરી જરૂરી હતી.

આ જ કારણ હતું કે જ્યારે તેને સ્કૂલનો અભ્યાસ પૂરો કર્યા બાદ તક મળી ત્યારે તે માત્ર 19 વર્ષની ઉંમરે રાજસ્થાન પોલીસમાં કોન્સ્ટેબલની પોસ્ટ પર ભરતી થઈ ગયો.પોતાની આ કોન્સ્ટેબલની નોકરીની સાથે મનોજ પોલિટિકલ સાયન્સમાં એમએનો અભ્યાસ પણ કરી રહ્યો હતો.

અભ્યાસ પૂરો કર્યા બાદ તેને કોર્ટમાં ક્લાર્કની નોકરી મળી, જેના કારણે તેણે 2013 માં કોન્સ્ટેબલની નોકરી છોડી દીધી. આ નોકરી પછી પણ મનોજે પોતાનો અભ્યાસ ચાલુ રાખ્યો અને થોડા સમય પછી સિવિલ સર્વિસની તૈયારી શરૂ કરી. સિવિલ સર્વિસની તૈયારી દરમિયાન પણ મનોજ તિવારીને નવી નોકરી મળી. આ નોકરી હતી CISF ની.

જોકે મનોજે આ કામ કરવાની ના પાડી દીધી હતી. ખરેખર મનોજનું ધ્યેય મોટું હતું અને તે આ ધ્યેયની વચ્ચે બીજી કોઈ સરકારી નોકરી આવવા દેવા માંગતો નહોતો. આ જ કારણ હતું કે તેણે ત્રણ નોકરીઓ છોડી દીધી હતી. કોઈપણ મધ્યમ વર્ગના પરિવાર માટે આ ખબર નિરાશાજનક હશે કે તેમના દીકરાએ ત્રણ નોકરીઓ છોડી દીધી છે.

મનોજના પરિવાર સાથે આવું નહોતું. જોકે અન્ય લોકોએ મનોજના નિર્ણયનો વિરોધ કર્યો હતો, પરંતુ તેના માતાપિતા તેના નિર્ણય પર અડગ હતા. વાસ્તવમાં આ બધું સની દેઓલના કારણે થઈ રહ્યું હતું. મનોજના કહેવા પ્રમાણે તે સની દેઓલનો પ્રશંસક હતો અને તેનાથી ખૂબ જ પ્રેરિત હતો. મનોજે એક ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે જ્યારે તેણે સની દેઓલની ફિલ્મ ઈન્ડિયન જોઈ ત્યારે તેણે મનમાં આઈપીએસ બનવાનો નિર્ણય કર્યો હતો.

મનોજ પોતાના નિશ્ચય પર અડગ રહ્યો અને પૂરા આત્મવિશ્વાસ સાથે સખત મહેનત કરતો રહ્યો. છેવટે તે સમય આવી ગયો જ્યારે 2017 માં મનોજે UPSC સિવિલ સર્વિસીઝ પરીક્ષા પાસ કરીને સમગ્ર ભારતમાં 824 મો રેન્ક મેળવ્યો. આ પછી તેણે 35 મિનિટ લાંબુ ઇન્ટરવ્યુ આપ્યુ અને IPS પદ માટે તેમની પસંદગી થઇ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.