જર્મનીની મોટી નોકરી છોડી ભારત પરત આવી, પહેલા જ પ્રયાસમાં UPSC પાસ કરીને બની ઉચ્ચ અધિકારી

Story

UPSC પરીક્ષા પાસ કરીને IAS અને IPS બનવાનું દેશના કરોડો યુવાનોનું સપનું છે. પરંતુ આ સફળતા માત્ર થોડા જ ઉમેદવારોને મળે છે. આમાં કેટલાક ઉમેદવારો એવા છે જેમને એક વાર નહીં પણ વારંવાર સફળતા મળી છે. આવું જ એક ઉદાહરણ છે 2019 બેચના IAS અધિકારી ગરિમા અગ્રવાલ.

જ્યારે લોકો એકવાર UPSC પાસ કરવા માટે ઉત્સુક હોય છે, ત્યારે ગરિમા પ્રથમ પ્રયાસમાં UPSC પરીક્ષા પાસ કરીને IPS બની હતી અને બીજા પ્રયાસમાં IAS બનવાનું પોતાનું સપનું પૂરું કર્યું હતું. મધ્યપ્રદેશના ખરગોનની રહેવાસી ગરિમા અગ્રવાલ શરૂઆતથી જ તેજસ્વી વિદ્યાર્થી છે. ખરગોનના સરસ્વતી વિદ્યા મંદિરમાંથી પ્રારંભિક અભ્યાસ કરતી વખતે, તેણે દસમા ધોરણમાં 92 ટકા માર્ક્સ મેળવ્યા અને પછી બારમા ધોરણમાં પણ તેણે 89 ટકા માર્ક્સ મેળવ્યા હતા.

બારમા પછી ગરિમા અગ્રવાલે JEEની પરીક્ષા આપી અને તેમાં સફળ થયા બાદ તેને IIT હૈદરાબાદમાં એડમિશન મળ્યું. એન્જિનિયરિંગ પૂર્ણ કર્યા પછી તરત જ ગરિમાને જર્મનીમાં ઇન્ટર્નશિપ મળી. તે ઇન્ટર્નશીપ પછી વિદેશમાં અદ્ભુત નોકરી કરી શકી હોત. પરંતુ તેને વિદેશમાં રહેવા કરતાં વહીવટી અધિકારી બનવા માટે તેના વતન પરત ફરવામાં વધુ રસ હતો.

જર્મનીથી પરત આવતા જ ગરિમાએ UPSC પરીક્ષાની તૈયારી શરૂ કરી દીધી હતી. તેણે લગભગ દોઢ વર્ષ સુધી ખૂબ મહેનત કરી અને પછી યુપીએસસીની પરીક્ષા આપી. પ્રથમ પ્રયાસમાં જ તેની મહેનત રંગ લાવી અને 2017માં તેણે UPSC CSE પરીક્ષામાં ઓલ ઈન્ડિયા 240 મો રેન્ક મેળવ્યો. આ પછી તેને આઈપીએસ તરીકે પસંદ કરવામાં આવી હતી.

IPS જેવી પ્રતિષ્ઠિત પોસ્ટ મેળવવા છતાં ગરિમા સંતુષ્ટ ન હતી. કારણ કે તેણે હંમેશા IAS બનવાનું સપનું જોયું હતું. ગરિમા તેના સપનાને પૂરું કરવા માટે ફરીથી UPSC પરીક્ષાની તૈયારી કરવા લાગી. તેમની તાલીમ હૈદરાબાદની સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલ પોલીસ એકેડમીમાં થઈ રહી હતી. તેની તાલીમની સાથે તે પરીક્ષાની તૈયારી કરતી રહી.

2018 માં તેણે ફરીથી પરીક્ષા આપી અને તેના બીજા પ્રયાસમાં તેણે ઓલ ઈન્ડિયા 40 મો રેન્ક મેળવીને આઈએએસ બનવાનું સ્વપ્ન પૂરું કર્યું. હાલમાં ગરિમા અગ્રવાલ તેલંગાણામાં સહાયક જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટ તરીકે તૈનાત છે. કડી મહેનત કરીને ગરિમાએ આ સિદ્ધિ હાંસલ કરીને પોતાના માતા પિતાનું નામ ગર્વથી ઊંચું કર્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published.