બાળાસાહેબ ઠાકરેની કહાની માઈકલ જેક્સન વિદેશથી દોડી આવ્યો હતો ઠાકરેને મળવા, મૃતયુ બાદ અપાઈ હતી 21 તોપની સલામ

Story

મહારાષ્ટ્રના અસલી રાજા તરીકે જાણીતા બાળાસાહેબ ઠાકરેનું સાચું નામ બાલ કેશવ ઠાકરે હતું. તેઓ મહારાષ્ટ્ર રાજ્યમાં સૌથી પ્રભાવશાળી અને શક્તિશાળી હિન્દુ દક્ષિણપંથી રાજકારણી તરીકે જાણીતા છે. તેમણે 1966 માં ‘શિવસેના’ નામની પાર્ટીની સ્થાપના કરી હતી. ચાલો 23 જાન્યુઆરી, 1926ના રોજ રમાબાઈ અને કેશવ સીતારામ ઠાકરેના ઘરે જન્મેલા બાળક કેશવ ઠાકરેના જીવન સાથે જોડાયેલા કેટલાક તથ્યો પર એક નજર કરીએ:

એક કુશળ કાર્ટૂનિસ્ટ બાલ ઠાકરેએ મુંબઈમાં એક અંગ્રેજી અખબાર ફ્રી પ્રેસ જર્નલ સાથે તેમની વ્યાવસાયિક કારકિર્દીની શરૂઆત કરી હતી. તેમણે ત્યાં પ્રખ્યાત કાર્ટૂનિસ્ટ આરકે લક્ષ્મણ સાથે કામ કર્યું. 1960 માં તેમણે તેમનું વ્યંગાત્મક કાર્ટૂન સાપ્તાહિક માર્મિક શરૂ કર્યું અને એક નવા માર્ગ પર પ્રયાણ કર્યું. તેમણે સાપ્તાહિકનો ઉપયોગ મુંબઈમાં બિન મરાઠી વસ્તીની વધતી સંખ્યા સામે ઝુંબેશ ચલાવવા માટે કર્યો હતો.

19 જૂન, 1966ના રોજ તેમણે ‘શિવસેના’ની સ્થાપના કરી. જેનું નામ મરાઠા સમ્રાટ છત્રપતિ શિવાજીની સેનાના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું હતું. બહુ ઓછા લોકો જાણે છે પણ બાળ ઠાકરેની મૂળ અટક ઠાકરે હતી. તેમના પિતા હંમેશા તેમની અટક તરીકે ઠાકરેનો ઉપયોગ કરતા હતા. બાળ ઠાકરેએ તેમની અટકનો સ્પેલિંગ બદલ્યો હતો. કારણ કે તેઓ પ્રખ્યાત બ્રિટિશ લેખક વિલિયમ મેકપીસ ઠાકરેના મોટા ચાહક હતા.

તેમના કટ્ટર હિંદુત્વના વલણને કારણે તેમના ચાહકો તેમને હિંદુ હૃદયના સમ્રાટ તરીકે પણ ઓળખતા હતા. તેમનું માનવું હતું કે હિંદુઓએ તેમની ઓળખ અને ધર્મનો વિરોધ કરનારાઓ સામે લડવા માટે સંગઠિત થવું જોઈએ. બાળ ઠાકરેએ બાંગ્લાદેશને આઝાદ કરાવવામાં ઈન્દિરા ગાંધીના પ્રયાસોની પ્રશંસા કરી હતી. 1975 ની કટોકટી દરમિયાન પણ તેમણે જાહેરમાં તેમનું સમર્થન કર્યું હતું.

23 જાન્યુઆરી, 1988 ના રોજ બાળાસાહેબના જીવનમાં એક વળાંક આવ્યો. જ્યારે તેમણે મરાઠી ભાષાનું અખબાર ‘સામના’ શરૂ કર્યું. તેનું હિન્દી સંસ્કરણ ‘દોપહર કા સામના’ 23 ફેબ્રુઆરી, 1993ના રોજ લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું. હિટલર ચિત્રકાર હતો તેથી ઠાકરે તેને કલાકાર માનતા હતા. હિટલર પાસે આખા દેશને પોતાની સાથે લઈ જવાનો જાદુ કેવો હતો તેનાથી તે પ્રભાવિત થયો. જોકે તેણે હિટલરની પદ્ધતિઓ સ્વીકારી ન હતી.

બાળ સાહેબના જીવનની એ પણ હકીકત છે કે 1992-93ના મુંબઈ રમખાણો દરમિયાન હિંદુ અને મુસ્લિમ સમુદાયો વચ્ચે તણાવ ઉભો કરવા માટે તેમને દોષી ઠેરવવામાં આવ્યા હતા. જેમાં લગભગ 900 લોકો માર્યા ગયા હતા. ઠાકરેની સફરની એક રસપ્રદ વાત એ હતી કે તેઓ ક્યારેય કોઈ સત્તાવાર હોદ્દો ધરાવતા નહોતા અને ક્યારેય સત્તાવાર રીતે તેમના પક્ષના વડા તરીકે ચૂંટાયા ન હતા.

કુલી ફિલ્મના સેટ પર અમિતાભ બચ્ચનને જોયા બાદ બાળ ઠાકરે બચ્ચનને મળવા ગયા હતા. તેણે તેને પોતાના દ્વારા બનાવેલું યમરાજનું કાર્ટૂન ભેટમાં આપ્યું. તેણે કહ્યું, ‘યમરાજનો પરાજય થયો છે’. 28 જુલાઈ, 1999ના રોજ ચૂંટણી પંચે ધર્મના નામે મત માંગવા બદલ 6 વર્ષ સુધી તેમને મતદાન કરવા અને કોઈપણ ચૂંટણી લડવા પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો.

બાળાસાહેબે શિરડી સાંઈ બાબા માટે 22 કરોડનું સિંહાસન રાખવાના પ્રસ્તાવની ટીકા કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે મહારાષ્ટ્રના ગરીબ ખેડૂતો જેઓ આત્મહત્યા કરી રહ્યા છે તેમની સુધારણા માટે પૈસા ખર્ચવા જોઈએ. 2009 માં તેણે ભારતીય ક્રિકેટ આઈકન સચિન તેંડુલકરની ટીકા કરી હતી. જ્યારે સચિને કહ્યું હતું કે મુંબઈ ભારતનું છે. હું મહારાષ્ટ્રીયન છું અને મને તેનો ખૂબ ગર્વ છે, પરંતુ હું પ્રથમ ભારતીય છું.

તમને જણાવી દઈએ કે માઈકલ જેક્સન પણ ઠાકરેને મળવા ગયો હતો. સૂત્રોનું માનીએ તો એવું કહેવાય છે કે માઈકલ જેક્સને પોતાના પ્રવાસ દરમિયાન જે ટોઈલેટનો ઉપયોગ કર્યો હતો તેના પર ઓટોગ્રાફ આપ્યો હતો. બાળ ઠાકરેનું 17 નવેમ્બર, 2012ના રોજ કાર્ડિયાક અરેસ્ટને કારણે અવસાન થયું હતું. તેમણે કોઈ સત્તાવાર પદ સંભાળ્યું ન હતું. તેમ છતાં તેમને 21 તોપોની સલામી આપવામાં આવી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.