કારગિલ યુદ્ધની કહાની, માત્ર 19 વર્ષના આર્મી જવાન યોગેન્દ્ર સિંહના શરીર પર પાકિસ્તાની સેનાએ ધડાધડ 15 ગોળીઓ ચલાવી અને પછી જે થયું

Story

કારગિલ યુદ્ધ દરમિયાન ભારતીય સેના કોઈપણ કિંમતે સેક્ટર દ્રાસમાં ટાઈગર હિલ પર કબજો કરવા માંગતી હતી. આ અંતર્ગત 4 જુલાઈ, 1999 ના રોજ 18 ગ્રેનેડિયર્સની એક પ્લાટૂનને ટાઈગર હિલના ત્રણ અત્યંત મહત્વપૂર્ણ દુશ્મન બંકરોને કબજે કરવાની જવાબદારી સોંપવામાં આવી હતી. આ બંકરો સુધી પહોંચવા માટે ઊંચે ચઢવું પડતું હતું. આ ચઢાણ સરળ નહોતું. પરંતુ પલટનનું નેતૃત્વ કરી રહેલા યોગેન્દ્ર યાદવે તે શક્ય કરી બતાવ્યું.

આ સંઘર્ષ દરમિયાન તેમના શરીરમાં 15 ગોળીઓ વાગી હતી. પરંતુ તેઓ ઝૂક્યા નહીં અને ભારતને જીત અપાવી. આ યુદ્ધ પછી, યોગેન્દ્ર સિંહ યાદવને 19 વર્ષની ઉંમરે પરમવીર ચક્ર એનાયત કરવામાં આવ્યો હતો. યોગેન્દ્ર આ સન્માન મેળવનાર સૌથી યુવા સૈનિક છે. તાજેતરમાં તેમને રેન્ક ઓફ હોની લેફ્ટનન્ટથી નવાજવામાં આવ્યા હતા.

યોગેન્દ્ર યાદવનો જન્મ 10 મે, 1980ના રોજ યુપીના બુલંદશહેર જિલ્લાના ઔરંગાબાદ આહિર ગામમાં થયો હતો. તેમના પિતા કરણ સિંહ પહેલાથી જ સેનાનો હિસ્સો રહી ચૂક્યા છે. 1965 અને 1971 ના ભારત પાકિસ્તાન યુદ્ધમાં તેઓ કુમાઉ રેજિમેન્ટ વતી વિરોધીઓ સાથે લડ્યા. તે તેના પિતા પાસેથી બહાદુરીની વાર્તાઓ સાંભળીને મોટા થયા હતા અને 16 વર્ષની ઉંમરે માં સેનામાં જોડાયા હતા.

સેનામાં ભરતી થયેલા યોગેન્દ્રને થોડાં જ વર્ષો થયાં હતાં કે સરહદ પર કારગીલ યુદ્ધ ફાટી નીકળ્યું. 1947, 1965 અને 1971 માં સતત હાર બાદ પણ પાકિસ્તાન સુધર્યું નહીં અને 1999 માં ફરી એકવાર ભારત પર હુમલો કર્યો. આ યુદ્ધ દરમિયાન, યોગેન્દ્ર સિંહ યાદવને ટાઇગર હિલના ત્રણ સૌથી મહત્વપૂર્ણ બંકરોને કબજે કરવાનું કામ સોંપવામાં આવ્યું હતું.

4 જુલાઈ, 1999ના રોજ યોગેન્દ્ર તેની કમાન્ડો પ્લાટૂન ઘાતક સાથે આગળ વધ્યા. તેણે લગભગ 90 ડિગ્રીનું સીધું ચઢાણ ચઢવાનું હતું. તે એક જોખમી કામ હતું. પરંતુ આ એકમાત્ર રસ્તો હતો જેના દ્વારા પાકિસ્તાનીઓને છટકાવી શકાય. યોગેન્દ્રની ટીમે રાત્રે આઠ વાગ્યે તેમનો બેઝ કેમ્પ છોડ્યો અને અશક્ય લાગતું ચઢાણ શરૂ કર્યું.

તે થોડે દૂર પહોંચ્યા હતા કે વિરોધીને તેના આગમનનો ખ્યાલ આવી ગયો. જેથી પાકિસ્તાની સૈનિકોએ ભારે ગોળીબાર શરૂ કર્યો. જેમાં ઘણા ભારતીય સૈનિકો ગંભીર રીતે ઘાયલ થયા હતા અને થોડા સમય માટે ભારતીય સૈનિકોને પાછા ખેંચી લેવાયા હતા. 5 જુલાઈએ 18 ગ્રેનેડિયર્સના 25 સૈનિકો ફરીથી આગળ વધ્યા.

આ વખતે પણ તે વિરોધીઓની નજરથી બચી શક્યા ન હતા અને તેમની ગોળીઓનું નિશાન બન્યા હતા. લગભગ પાંચ કલાકના સતત ગોળીબાર બાદ ભારતીય સેનાએ વ્યવસ્થિત રીતે તેના કેટલાક સૈનિકોને પાછા ખેંચી લેવા કહ્યું. આ જોઈને દુશ્મન ખુશ થઈ ગયા. જ્યારે તે એક યોજનાનો ભાગ હતો.

યોગેન્દ્ર સહિત સાત ભારતીય સૈનિકો હજુ પણ ત્યાં હતા. થોડા સમય પછી વિરોધીઓ નીચે ઉતરીને પુષ્ટિ કરવા માટે આવ્યા કે એક પણ ભારતીય સૈનિક જીવતો નથી. ત્યારે યોગેન્દ્રની ટુકડીએ તેમના પર હુમલો કર્યો. આ સંઘર્ષ દરમિયાન કેટલાક પાકિસ્તાની સૈનિકો ભાગવામાં સફળ રહ્યા હતા. તેણે ઉપરના માળે જઈને તેના સાથીઓને ભારતીય સેના વિશે જણાવ્યું.

બીજી તરફ ભારતીય સૈનિકો ઝડપથી ચઢાણ પર ચઢી ગયા અને સવાર સુધીમાં તેઓ ટાઇગર હિલની ટોચની નજીક પહોંચી શક્યા. અશક્ય લાગતા આ ચઢાણ માટે તેણે દોરડાનો સહારો લીધો. તેની પીઠ પર બંદૂકો બાંધેલી હતી. યોજના સફળ થતી જણાતી હતી. ત્યારે પાકિસ્તાની સેનાએ તેના સાથીઓની માહિતીની મદદથી યોગેન્દ્રને ચારે બાજુથી ઘેરીને હુમલો કર્યો.

જેમાં યોગેન્દ્રના તમામ જવાનો શહીદ થયા હતા. યોગેન્દ્રના શરીરમાં 15 જેટલી ગોળીઓ પણ વાગી હતી પણ તેણે શ્વાસ રોકી રાખ્યો હતો. તે આંખો બંધ કરીને રસ્તો શોધી રહ્યો હતો. જ્યારે દુશ્મનને લાગ્યું કે યોગેન્દ્ર મરી ગયો છે. યોગેન્દ્રએ પોતાના ખિસ્સામાં રાખેલા ગ્રેનેડની પીન કાઢીને આગળ વધી રહેલા પાકિસ્તાની સૈનિકો પર ફેંકી દીધી.

આગળ જોરથી ધડાકા સાથે ઘણા પાકિસ્તાની સૈનિકોના ટુકડા થઈ ગયા. આ દરમિયાન યોગેન્દ્રએ નજીકમાં પડેલી રાઈફલ ઉપાડી હતી અને બાકીના પાકિસ્તાની સૈનિકોને મારી નાખ્યા હતા. યોગેન્દ્રનું ઘણું લોહી વહી ગયું હતું. તેથી તે લાંબો સમય ભાનમાં રહી શક્યો નહીં. જોગાનુજોગ તે નાળામાં પડી ગયો અને વહેતા પાણી દ્વારા નીચે આવ્યો.

ભારતીય સૈનિકોએ તેમને બહાર કાઢ્યા અને આ રીતે તેમનો જીવ બચી ગયો અને કારગીલ પર ભારતીય તિરંગો લહેરાવવામાં આવ્યો. યુદ્ધ પછી યોગેન્દ્ર સિંહ યાદવને તેમની બહાદુરી માટે પરમવીર ચક્રથી નવાજવામાં આવ્યા હતા. હાલમાં પણ તેઓ ભારતીય સેનામાં પોતાની સેવાઓ આપી રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.