અદભુત છે વૈષ્ણોદેવી માતાનો ઇતિહાસ, 700 વર્ષ પહેલા સપનામાં આવીને આ રીતે જમ્મુમાં બિરાજ્યા હતા માતાજી

Religious

જમ્મુમાં બનેલું મા વૈષ્ણો દેવીનું મંદિર આખા દેશમાં ખૂબ પ્રખ્યાત છે. કહેવાય છે કે માતાના દર્શન કરવાથી ભક્તની દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે. દર વર્ષે અહીં મોટી સંખ્યામાં ભક્તો માતાના દર્શન કરવા માટે આવે છે. માતાનું આ મંદિર પર્વતની ટોચ પર બનેલું છે. આજે અમે તમને આ મંદિરની વિશેષતા અને વૈષ્ણો દેવી માતાની કથા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

ઈતિહાસકારોનું કહેવું છે કે આ ભવ્ય મંદિર લગભગ 700 વર્ષ પહેલા પંડિત શ્રીધર દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. પંડિત શ્રીધર માતાના પરમ ભક્ત હતા. આ જ કારણ છે કે એક દિવસ માતા તેમની ભક્તિથી પ્રસન્ન થઈને તેમના સ્વપ્નમાં આવ્યા અને બોલ્યા, ઓહ વત્સ તમે માતા વૈષ્ણો માટે ભંડારો કરો. આટલું કહીને માતા ચૂપ થઈ ગયા.

ત્યારબાદ બીજા દિવસે સવારે પંડિત શ્રીધરે આ સ્વપ્ન વિશે તેમના પરિવારના સભ્યોને જણાવ્યું. પછી ભંડારાનું આયોજન કરવામાં આવ્યું. પંડિત શ્રીધર ખૂબ ગરીબ હતા. તેથી ભંડારામાં આવેલા ભક્તોની ભીડ જોઈને તેઓ ચિંતિત થઈ ગયા. કહેવાય છે કે આ ભંડારામાં એક છોકરી સામેલ હતી. જે ભક્તોને પ્રસાદ વહેંચી રહી હતી.

તે જ સમયે જ્યારે ભક્તો યુવતીને તેનું નામ પૂછી રહ્યા હતા ત્યારે યુવતીએ તેનું નામ વૈષ્ણવી જણાવ્યું હતું. ભંડારો ચાલ્યો ત્યાં સુધી વૈષ્ણવી ત્યાં હાજર હતી અને પછી તે ગાયબ થઈ ગઈ. જ્યારે પંડિત શ્રીધર વૈષ્ણવીને મળવા માટે બેચેન થયા ત્યારે તેમણે ભક્તોને તે છોકરી વિશે પૂછ્યું કે વૈષ્ણવી ક્યાં ગઈ? તે સમયે કોઈએ વૈષ્ણવી વિશે માહિતી આપી ન હતી.

ત્યારબાદ પંડિત શ્રીધર ઘણા દિવસો સુધી યુવતી વૈષ્ણવીને શોધતા રહ્યા. પરંતુ તે ક્યારેય મળી નહીં. પછી એક રાત્રે પંડિતના સ્વપ્નમાં તે છોકરી વૈષ્ણવીએ કહ્યું કે તે માતા વૈષ્ણવી છે. સ્વપ્નમાં માતાએ તેમને ત્રિકુટા પર્વત પર સ્થિત ગુફા વિશે પણ જણાવ્યું. પછી પંડિત શ્રીધરે ગુફા શોધી કાઢી અને સંપૂર્ણ વિધિ વિધાન સાથે માતા વૈષ્ણો દેવીની સ્થાપના કરી.

ત્યારથી લઈને આજ સુધી માતા વૈષ્ણો દેવીની પૂજા ચાલુ છે. તમને જણાવી દઈએ કે આજના સમયમાં આ ગુફાને મા વૈષ્ણો દેવીનું મંદિર કહેવામાં આવે છે. માતા વૈષ્ણો દેવીના દર્શને મોટી સંખ્યામાં ભાવિ ભક્તો આવે છે. દરેક ભક્તની ઈચ્છા માતા પુરી કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.