આઝાદીના 15 વર્ષ પછી પણ કેમ ગુલામ રહ્યું ગોવા, જાણો ગોવાને આઝાદ કરવાના ઓપરેશન વિજયની રસપ્રદ કહાની

Story

આઝાદી બાદ પણ ગોવા ગુલામ રહ્યું હતુ. અરબી સમુદ્રની નજીક હોવાને કારણે ગોવા પ્રાચીન સમયથી વેપાર અને લશ્કરી અભિયાનોનું કેન્દ્ર હતું. જ્યારે સમગ્ર ભારતમાં 19 મી સદીથી અંગ્રેજોનું શાસન હતું. ત્યારે ગોવા પોર્ટુગીઝના કબજા હેઠળ રહ્યું. પોર્ટુગીઝ શાસકોએ 450 વર્ષ સુધી ગોવામાં શાસન કર્યું. આ દરમિયાન પોર્ટુગીઝ શાસન સામે ગોવામાં કેટલીક ક્રાંતિ પણ થઈ.

18 મી અને 19 મી સદીમાં આઝાદી માટે અનેક ચહેરાઓ આગળ આવ્યા. પરંતુ ગોવામાં પૂર્ણ સ્વરાજની માંગ પહેલીવાર 18 જૂન, 1946 ના રોજ ઉભી થઈ. જ્યારે સમાજવાદી નેતા ડૉ. રામ મનોહર લોહિયાએ ગોવાના યુવાનો સાથે આઝાદીની ચળવળમાં ઝંપલાવ્યું. તેથી જ દર વર્ષે 18 મી જૂને ગોવા ક્રાંતિ દિવસ ઉજવવામાં આવે છે.

જો કે 15 ઓગસ્ટ, 1947 ના રોજ ભારતને અંગ્રેજો પાસેથી આઝાદી મળી હતી. પરંતુ ગોવામાં પોર્ટુગીઝોનું શાસન હતું. એવું માનવામાં આવે છે કે કોંગ્રેસના તત્કાલિન નેતા જવાહરલાલ નેહરુ પહેલા ભારતને અંગ્રેજોના શાસનમાંથી મુક્ત કરાવવા માંગતા હતા. તેથી જ તેણે પોર્ટુગીઝ માટે ગોવા છોડી દીધું.

પંડિત નેહરુએ તેમના સ્વતંત્રતા સંદેશમાં સ્પષ્ટ કર્યું હતું કે ગોવા ભલે સ્વતંત્ર ન થયું પરંતુ તે ભારતનો જ એક ભાગ છે. આખરે ભારતમાં જ તેનો સમાવેશ કરવામાં આવશે. ડિસેમ્બર 1948 માં પસાર કરાયેલા કૉંગ્રેસના ઠરાવમાં પણ ગોવાની સ્વતંત્રતા અને ભારતમાં તેના જોડાણને સમર્થન આપવામાં આવ્યું હતું.

ભારતને અંગ્રેજોથી આઝાદ કરાવનારા સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓએ ગોવાની આઝાદીની માંગણી ઉઠાવવાનું શરૂ કર્યું. આ દરમિયાન સત્યાગ્રહ આંદોલન માટે ઘણા નેતાઓ ગોવા પણ પહોંચ્યા હતા. જોકે પંડિત જવાહરલાલ નેહરુ હંમેશા અહિંસા અને શાંતિપૂર્ણ માધ્યમથી ગોવાની આઝાદી ઈચ્છતા હતા. પરંતુ પોર્ટુગીઝ શાંતિથી ગોવા છોડી રહ્યો નહોતા.

પોર્ટુગીઝ શાસકોએ ગોવા ન છોડવાને કારણે 1954-55 દરમિયાન રાજ્યમાં સત્યાગ્રહ શરૂ થયો હતો. આ સત્યાગ્રહોની વધતી જતી તીવ્રતાને જોતાં વડાપ્રધાન નેહરુની સરકારને લાગ્યું કે પોર્ટુગીઝ શાસકોએ અહિંસક આંદોલનકારીઓ પર ગોળીબાર કરવો જોઈએ નહીં અથવા હિંસક પગલાં લેવા જોઈએ નહીં. જેથી તેમણે ભારતીયોને ભારતના એક ભાગમાં ન જવાની સલાહ આપી હતી.

જો કે ભારતીય આંદોલનકારીઓ દ્વારા તેમની માંગની અવગણના કરવામાં આવી હતી. પોર્ટુગીઝ શાસને પણ ગોવાને બચાવવા માટે હિંસાનો આશરો લીધો હતો અને વિરોધીઓ પર ગોળીબાર પણ કરવામાં આવ્યો હતો. રામ મનોહર લોહિયાના નેતૃત્વમાં 15 ઓગસ્ટ, 1955 ના રોજ આવા જ એક આંદોલન દરમિયાન પોર્ટુગીઝ ગોળીબારમાં 22 ગોવાના લોકો માર્યા ગયા અને 225 ઘાયલ થયા.

2 ઓક્ટોબર ,1955 અને 4 જૂન, 1956 ના રોજ બોમ્બેમાં ગોવા મુદ્દે બે મોટી રેલીઓ યોજી હતી. આ બંનેમાં તેમણે સ્પષ્ટ કર્યું હતું કે ભારત બળપૂર્વક ગોવા સાથે જોડાણ કરવાનો પ્રયાસ નહીં કરે. 15 ઓગસ્ટ, 1955 ના રોજ સ્વતંત્રતા દિવસ પર લાલ કિલ્લાની પ્રાચી પરથી તેમના ભાષણમાં નેહરુએ કહ્યું હતું કે, તેઓ ગોવામાં સત્યાગ્રહીઓને મદદ કરવા માટે કોઈ સૈન્ય મોકલશે નહી.

1960 માં ભારતે ફરી એકવાર ગોવાના પ્રશ્નનો સામનો કરવો પડ્યો જ્યારે પોર્ટુગલે એશિયા અને આફ્રિકામાં તેના સામ્રાજ્યોને મુક્ત કરવા માટે યુએનના ઠરાવને નકારી કાઢ્યો હતો. માર્ચ 1961 માં નેહરુ દિલ્હીમાં યોજાયેલા એક કાર્યક્રમમાં ગોવાના નેતાઓ સાથે મળ્યા હતા. કહેવાય છે કે અહીંથી ગોવાને આઝાદ કરવા માટે સૈન્ય અભિયાન શરૂ કરવાની યોજના બનાવવામાં આવી હતી.

નેહરુ સરકારે સૈન્ય કાર્યવાહી દ્વારા ગોવાને પોર્ટુગીઝ કબજામાંથી મુક્ત કરવા ઓપરેશન વિજયની યોજના તૈયાર કરી. જોકે આ પહેલા 1 ડિસેમ્બર, 1961ના રોજ ઓપરેશન ચટણી શરૂ થયું હતું. ભારતીય નૌકાદળે દુશ્મનોની ગતિવિધિઓ પર નજર રાખવા માટે આ ઓપરેશન શરૂ કર્યું હતું.

નૌકાદળના જહાજો INS બેતવા અને બિયાસને સર્વેલન્સ માટે તૈનાત કરવામાં આવ્યા હતા. બીજી તરફ INS મૈસુર અને ત્રિશુલ ગ્રાઉન્ડ ઓપરેશન માટે તૈયાર હતા. ભારતીય સેનાની જબરદસ્ત તૈયારી વચ્ચે અંજદ્વીપે હાર સ્વીકારી લીધી. એક ટુકડી ટાપુમાં પ્રવેશી અને બંને બાજુથી ગોળીબાર કરવામાં આવ્યો જેથી પોર્ટુગીઝની હાલત ખરાબ થઈ ગઈ. 18 ડિસેમ્બર, 1961 ના રોજ બપોરે 2.25 કલાકે ટાપુ પર ત્રિરંગો લહેરાવવામાં આવ્યો અને ઓપરેશન ચટણી સફળ થયું.

8 ડિસેમ્બર, 1961 ના રોજ ભારતીય વાયુસેનાના ફાઇટર એરક્રાફ્ટ અને બોમ્બરોએ ગોવાના આકાશમાં ઉડવાનું શરૂ કર્યું. 11 ડિસેમ્બરે ભારતીય સેનાના જવાનો સંપૂર્ણ તૈયારી સાથે બેલગામ પહોંચ્યા હતા. 17 ડિસેમ્બરના રોજ ભારતે ઓપરેશન વિજય હેઠળ 30,000 સૈનિકોને ગોવામાં મોકલવાનું નક્કી કર્યું. ટૂંકા સંઘર્ષ પછી તે જ દિવસે સરહદ પર બિચોલિમમાં મૌલિંગ્યુમ શહેર કબજે કરવામાં આવ્યું.

18 ડિસેમ્બરે ત્રણેય સેનાઓએ એકસાથે હુમલો કર્યો. ઓપરેશન વિજયમાં બેતવા, કાવેરી સહિત 3 ભારતીય યુદ્ધ જહાજોએ પોર્ટુગીઝ યુદ્ધ જહાજ અલ્ફોન્સો ડી અલ્બુકર્ક પર ભીષણ હુમલો કર્યો. સમગ્ર ઓપરેશનમાં ભારત તરફથી 34 લોકોના મોત અને 51 લોકો ઘાયલ થયા હતા. પોર્ટુગીઝ પક્ષે 31 લોકોના જીવ ગયા અને 57 લોકો ઘાયલ થયા. આખરે પોર્ટુગીઝ શાસકોએ ગોવા છોડવાનો નિર્ણય કર્યો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.