ભારતનું એવું મંદિર જ્યાં ઘર છોડીને ભાગેલા પ્રેમીઓને મળે છે આશરો, પોલીસનો પણ ડર નથી રહેતો અને નથી રહેતી ખાવાની ચિંતા

Religious

હિમાચલ પ્રદેશ તેની પ્રાકૃતિક સુંદરતા માટે જેટલો જાણીતો છે. તેટલો જ તેની પરંપરાઓને કારણે પણ જાણીતો છે. આજે અમે તમને કુલ્લુના શાનગઢ ગામના શુંગચુલ મહાદેવ વિશે જણાવીશું. જ્યાં ઘરથી ભાગી રહેલા પ્રેમી યુગલને આશરો મળે છે. હિમાચલ પ્રદેશમાં લગભગ બે હજાર મંદિરો છે. અને લગભગ દરેક મંદિરની પોતાની રસપ્રદ વાર્તા છે. કુલ્લુનું શાંગચુલ મહાદેવ મંદિર પણ તેમાંથી એક છે.

કુલ્લુનું શાનગઢ ગામ સેંજ ખીણમાં આવેલું છે. જ્યાં મહાભારત કાળની ઘણી ઐતિહાસિક ધરોહર છે. આમાંથી એક છે શુંગચુલ મહાદેવ મંદિર. જ્યાં ઘર છોડીને ભાગેલા પ્રેમીઓને આશ્રય મળે છે. અહીં પ્રભુ સમાજ અને સમાજના રિવાજો તોડીને લગ્ન કરનારા પ્રેમી યુગલો માટે રક્ષક તરીકે કામ કરે છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે જો કોઈ પણ જાતિનું પ્રેમી યુગલ આ સ્થાન પર પહોંચે તો કોઈ તેમને કંઈ કહી શકતું નથી. સમાજમાંથી કોઈ તેમને નુકસાન પહોંચાડી શકતું નથી. અહીં ભગવાનના એક નિયમને લોકો અનુસરે છે. ગામના લોકો ભગવાનની આજ્ઞાથી આ યુગલોની રક્ષા કરે છે. કહેવાય છે કે જંગલની રક્ષા કરતા વન વિભાગ અને પોલીસ વિભાગના કર્મચારીઓએ પોતાની ટોપીઓ ઉતારીને ખેતરમાંથી પસાર થવું પડે છે. અહીં ઘોડાઓના પ્રવેશ પર પણ પ્રતિબંધ છે.

દારૂ, સિગારેટ અને ચામડાની વસ્તુઓ અહીં લાવવાની પણ મનાઈ છે. અહીં હથિયારો લઈ જવાની પણ મનાઈ છે. કોઈ લડી શકતું નથી. અને તમે અહીં ઊંચા અવાજે બોલી શકતા નથી. અહીં માત્ર ભગવાનનો નિર્ણય માન્ય છે. જ્યાં સુધી પ્રેમીઓના મામલાનું સમાધાન ન થાય ત્યાં સુધી મંદિરના પૂજારીઓ, બ્રાહ્મણો તેમને રક્ષણ આપે છે.

શાંગચુલ મહાદેવ મંદિરનો વિસ્તાર લગભગ 128 વીઘા છે. 128 વીઘામાં ફેલાયેલું આ મેદાન પાઈન વૃક્ષોથી ઘેરાયેલું છે. વુડકટ શૈલીમાં બનેલું આ મંદિર શાનગઢની સુંદરતામાં વધારો કરે છે. ગ્રામજનોના જણાવ્યા મુજબ આ મેદાનમાં પથ્થરો અને ઝાડીઓ નથી. શાનગઢના લોકો રોજ પોતાની ગાયોને ખેતરમાં ચરાવે છે. પરંતુ આશ્ચર્યની વાત એ છે કે આ ખેતરમાં ક્યાંય ગાયનું છાણ જોવા મળતું નથી.

એવું કહેવાય છે કે પાંડવો તેમના વનવાસ દરમિયાન થોડો સમય અહીં રહ્યા હતા. તેમને અનુસરીને કૌરવો અહીં આવ્યા હતા. શુંગચુલ મહાદેવે કૌરવોને રોક્યા અને કહ્યું કે આ મારો પ્રદેશ છે. અને મારા આશ્રયમાં આવનારને કોઈ નુકસાન કરી શકે નહીં. કૌરવો મહાદેવના ભયથી ખસી ગયા.

ત્યારથી જ જ્યારે પણ કોઈ વ્યક્તિ અથવા પ્રેમી સમાજ છોડીને અહીં આશ્રય લેવા આવે છે. ત્યારે મહાદેવ તેમની રક્ષા કરે છે. એવું કહેવાય છે કે જ્યાં સુધી મામલો ઉકેલાય નહીં ત્યાં સુધી બ્રાહ્મણો, પૂજારીઓ અહીં આવનારા લોકોની સંપૂર્ણ સંભાળ રાખે છે. પરંતુ એ જાણીને દુઃખ થાય છે કે 1998માં બળી ગયેલું આ મંદિર ફરીથી બનાવવામાં આવ્યું છે.

આગના કારણે મહાદેવના મંદિર સહિત અનેક ઘરો બળી ગયા હતા. પરંતુ તેમ છતાં લોકોની આસ્થા અતૂટ છે. અને તેઓ હજુ પણ વર્ષો જૂની પરંપરાને અનુસરી રહ્યા છે. સંપૂર્ણ બળી જવા છતાં આ ગામ ફરી એકવાર મહાદેવના આશીર્વાદથી ઊભું થયું છે. દર વર્ષે લોકો ખાસ કરીને પ્રેમીઓ આ મંદિરની મુલાકાતે આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.