ભારતની આ જગ્યાએ પ્રહલાદને ખોળામાં રાખીને કરાયું હતું હોલિકા દહન, એક રહસ્યને કારણે આજે પણ ગામના લોકો ર શબ્દ નથી બોલતા

Religious

હોળીનો તહેવાર અસત્ય પર સત્યની જીતનો સંકેત આપે છે. રંગોની હોળી પહેલા હોલિકા દહનની પરંપરા છે. પરંતુ હોલિકા દહન ભારતમાં ક્યાંથી શરૂ થયું અને કેવી રીતે થયું તેનાથી આજે પણ ઘણા લોકો અજાણ છે. એવું કહેવાય છે કે હોલિકા દહનની શરૂઆત ઉત્તર પ્રદેશના હરદોઈ શહેરથી થઈ હતી. આ શહેરમાં આજે પણ એ કુંડની સ્થાપના છે જ્યાં હોલિકાનું દહન કરવામાં આવ્યું હતું.

કહેવાય છે કે ઉત્તરપરના આ શહેરમાં આજે પણ લોકો ‘ર’ શબ્દનું ઉચ્ચારણ કરવાનું ટાળે છે. હરદોઈ એક સમયે હિરણ્યકશિપુનું શહેર હતું. જેનું નામ હરિ દ્રોહી હતું કારણ કે હિરણ્યકશ્ય ભગવાન વિષ્ણુને પોતાનો શત્રુ માનતા હતા. તેથી તેણે તેના શહેરનું નામ હરિ દ્રોહી રાખ્યું હતું. જે બાદમાં હરદોઈ તરીકે ઓળખાયું.

કહેવાય છે કે ભગવાન વિષ્ણુએ અહીં બે વાર અવતાર લીધો હતો. તેથી તેમને હરિદ્વાઇ પણ કહેવામાં આવે છે. પરંતુ પછીથી આ શહેર હરદોઈ તરીકે ઓળખાવા લાગ્યું. આ શહેરની ખાસ વાત એ છે કે અહીં રહેતા લોકો આજે પણ તેમની બોલચાલની ભાષામાં ‘ર’ અક્ષરનો ઉપયોગ નથી કરતા. કારણ કે હિરણ્યકશિપુના સમયમાં આ શહેરના લોકોના મોંમાંથી રામ શબ્દ બોલવાની મનાઈ હતી.

આજે ઘણી જગ્યાએ હરદીને બદલે હદડી બોલાય છે. અરદને બદલે ઉડ કહેવાય છે. પૌરાણિક માન્યતા અનુસાર હિરણ્યકશિપુ પોતાને ભગવાન હરિથી ઉપર માનતા હતા અને હરિના નામને ધિક્કારતા હતા. પરંતુ તેમનો પુત્ર પ્રહલાદ ભગવાન વિષ્ણુનો પ્રખર ભક્ત હતો. આ જોઈને હિરણ્યકશિપુ ચિડાઈ ગયા અને તેણે તેના પુત્રને મારી નાખવા માટે ઘણી વાર પ્રયાસ કર્યો. પરંતુ દરેક વખતે પ્રહલાદ બચી ગયો.

ત્યારબાદ હિરણ્યકશિપુએ તેની બહેન હોલિકાને બોલાવી જેને અગ્નિ બાળી શકતો ન હતો. હિરણ્યકશિપુએ હોલિકાને પ્રહલાદને મારવા કહ્યું. હોલિકા પ્રહલાદ સાથે જે અગ્નિકુંડમાં બેઠી હતી તે અગ્નિકુંડ આજે પણ હરદોઈમાં છે. આ કુંડમાં જ હોલિકાનું દહન કરવામાં આવ્યું હતું અને લોકોએ અબીલ ગુલાલ ઉડાડી ખુશીની ઉજવણી કરી હતી. અહીંથી હોલિકા દહન પછી રંગોથી રમવાની પરંપરા શરૂ થઈ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.