વૈજ્ઞાનિકોનો મોટો દાવો, જેમ્સ વેબને પૃથ્વી જેવા ગ્રહ પર પાણી અને વાદળો મળ્યા

Tech

વૈજ્ઞાનિકો હવે અંતરિક્ષમાં નવા ટેલિસ્કોપથી એલિયન્સની શોધ કરશે. એવો દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે જેમ્સ વેબ સ્પેસ ટેલિસ્કોપ અન્ય ગ્રહોના વાતાવરણમાં હાજર જીવનને શોધી શકે છે. અત્યારે પૃથ્વી જ એક એવું સ્થળ છે જ્યાં વિવિધ પ્રકારના સજીવો વસે છે. જીવન દરેક જગ્યાએ છે. આવો જાણીએ શું છે વૈજ્ઞાનિકોનો નવો દાવો?

બ્રહ્માંડમાં દરેક જગ્યાએ જીવવા લાયક ભાગો છે બસ જરૂર છે માત્ર તેને શોધવાની. બ્રહ્માંડની સ્પષ્ટ તસવીર દર્શાવનાર જેમ્સ વેબ સ્પેસ ટેલિસ્કોપને લઈને એક મોટો દાવો કરવામાં આવ્યો છે. વૈજ્ઞાનિકોએ કહ્યું છે કે જેમ્સ વેબ સ્પેસ ટેલિસ્કોપ બ્રહ્માંડમાં અલગ-અલગ જગ્યાએ જીવનની શોધ કરવામાં સક્ષમ છે. એટલે કે આ ટેલિસ્કોપ જ્યાં પણ પોતાની આંખો ફેરવશે ત્યાં તે જીવન શોધવાનો પ્રયાસ કરશે.

नासा के James Webb Space Telescope ने हाल ही अंतरिक्ष की सबसे स्पष्ट फोटोग्राफ भेजी थी. (फोटोः NASA)

આ ટેલિસ્કોપ જીવનના સંકેત મળતા જ પૃથ્વી પર હાજર વૈજ્ઞાનિકોને તેની જાણકારી આપશે. સૌરમંડળમાં ઘણી જગ્યાએ જીવન હોવાની અપેક્ષા છે. જ્યાં પણ પાણીના પુરાવા મળ્યા છે, ત્યાં જીવનની અપેક્ષા રાખી શકાય છે. જેમ કે ચંદ્ર પર મંગળ અને ગુરુ યુરોપા. આ બંને સ્થળોએ સપાટીની નીચે અને ઉપર પાણીના સ્ત્રોતોના પુરાવા મળી આવ્યા છે. પરંતુ અહીં જીવન શોધવું મુશ્કેલ છે. કારણ કે અહીં જવું મુશ્કેલ છે.

અત્યાર સુધીમાં એવું કોઈ લેન્ડર અથવા રોવર બનાવવામાં આવ્યું નથી જે તેમની સપાટી પર પાણીના સ્ત્રોતો શોધી શકે. વૈજ્ઞાનિકોની અપેક્ષા છે કે સૂર્ય સિવાયના તારાઓની આસપાસ ફરતા ગ્રહો પર જીવનની સકારાત્મક સંભાવના છે. એવું પણ બની શકે છે કે ત્યાંનું જીવન પૃથ્વી પરના જીવન કરતાં ઘણું જૂનું હોય.

સૈદ્ધાંતિક ગણતરીઓ અનુસાર આકાશગંગામાં 300 મિલિયન રહેવા યોગ્ય ગ્રહો હોઈ શકે છે. તેમાંના ઘણા પૃથ્વીની કદના છે. પૃથ્વીથી તેનુ અંતર 30 પ્રકાશ વર્ષ છે. અત્યાર સુધી વૈજ્ઞાનિકોએ માત્ર 5,000 એક્સોપ્લેનેટની શોધ કરી છે. જેમાં સેંકડો લોકો એવા છે જેના પર જીવી શકાય છે અથવા તો ત્યાં જીવનની સંભાવના છે. 

જેમ્સ વેબ સ્પેસ ટેલિસ્કોપની શક્તિશાળી આંખો આવા ગ્રહો પર જીવનની શોધને વધુ સરળ બનાવશે. ઘણા ગ્રહોના વાતાવરણ અથવા સપાટી પર અલગ અલગ રૂપે જીવન હોઈ શકે છે. પરંતુ રૂપ કોઈપણ હોય તે પોતાની પાછળ બાયોસિગ્નેચર છોડીદે છે. સૌરમંડળની રચના થઈ ત્યારથી પૃથ્વીના વાતાવરણમાં કોઈ ઓક્સિજન નહોતો. માત્ર એક જ કોષજીવન હતું.

શરૂઆતમાં પૃથ્વી પરનું બાયોસિગ્નેચર અત્યંત અસ્પષ્ટ હતું. તે ધીમે ધીમે 240 મિલિયન વર્ષોમાં બદલાઈ ગયું. શેવાળનો જન્મ થયો ત્યારથી તેની શરૂઆત થઈ. શેવાળે ઓક્સિજન બનાવવાનું શરૂ કર્યું. ત્યારથી પૃથ્વીના વાતાવરણમાં ઓક્સિજનનું પ્રમાણ ધીમે ધીમે વધ્યું છે. ઓક્સિજનમાં વધારો થવાથી જીવનની ઉત્પત્તિમાં વધારો થયો.

પૃથ્વીની સપાટી અને સમુદ્રમાં વિવિધ પ્રકારના જીવન વિકસિત થવા લાગ્યા. હવે પૃથ્વીના વાતાવરણમાં પ્રકાશ ફાટતાં જ બાયોસિગ્નેચર્સ દેખાવા લાગ્યા. જ્યારે સૂર્યપ્રકાશ ગ્રહના વાતાવરણને ઓળંગે છે ત્યારે જીવન દર્શાવતા બાયોસિગ્નેચર્સ દેખાય છે અને જીવનનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા કેટલાક વાયુઓને ઓળખે છે. તાજેતરમાં જેમ્સ વેબ સ્પેસ ટેલિસ્કોપે કેરિના નેબ્યુલાના પર્વતો અને ખીણો જેવા વાદળોનો સ્પષ્ટ ફોટો મોકલ્યો હતો.

हाल ही James Webb Space Telescope ने कैरीना नेबुला के पहाड़ और घाटियों जैसे बादलों की साफ फोटो भेजी थी. (फोटोः रॉयटर्स)

 

જેમ્સ વેબ સ્પેસ ટેલિસ્કોપે તાજેતરમાં જ ગેસ જાયન્ટ WASP-96b માંથી નીકળતા પ્રકાશના તરંગોની તપાસ કરી છે. તેમની તપાસમાં બહાર આવ્યું છે કે ત્યાં પાણી અને વાદળો છે. આ ગ્રહ એટલો મોટો અને ગરમ છે કે ત્યાં જીવન હોવાની પૂરી સંભાવના છે. પ્રારંભિક તપાસમાં બહાર આવ્યું છે કે તે ટેલિસ્કોપ એક્સોપ્લેનેટ પર પણ જીવન શોધી શકે છે. તે ત્યાં હાજર અત્યંત અસ્પષ્ટ બાયોસિગ્નેચર્સને ઓળખી શકે છે અને કહી શકે છે કે જીવન છે કે નહીં.

થોડા જ દિવસોમાં જેમ્સ વેબ સ્પેસ ટેલિસ્કોપની નજર ટ્રેપિસ્ટ-1ઇ તરફ જશે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ ગ્રહ પૃથ્વી જેવડો જ છે. તે પૃથ્વીથી 39 પ્રકાશવર્ષના અંતરે અસ્તિત્વ ધરાવે છે. જેમ્સ વેબ સીધી રીતે જીવનને શોધી શકતો નથી પરંતુ તે બાયોસિગ્નેચર્સને ઓળખી શકે છે. એટલે કે જ્યાં બાયોસિગ્નેચર જોવા મળે છે ત્યાં જીવન બનવાની પૂરી સંભાવના છે. આ ટેલિસ્કોપ કોઈ પણ ગ્રહના વાતાવરણમાં કાર્બન ડાયોક્સાઈડ, મિથેન અને વરાળમાં થતા ફેરફારોની ગણતરી કરવામાં સક્ષમ છે. આ વાયુઓનું મિશ્રણ જીવનની સંભાવના પેદા કરે છે.

અત્યારે પૃથ્વી પર ત્રણ મોટા ટેલિસ્કોપ બનાવવામાં આવી રહ્યા છે જે અવકાશમાં અન્ય ગ્રહો પર બાયોસિગ્નેચર શોધી શકે છે. તેમાં જાયન્ટ મેગેલેન ટેલિસ્કોપ, થર્ટી મીટર ટેલિસ્કોપ અને યુરોપિયન એક્સ્ટ્રીમ લાર્જ ટેલિસ્કોપનો સમાવેશ થાય છે. આ ત્રણેય પૃથ્વી પરના કોઈપણ ટેલિસ્કોપ કરતા ઘણા શક્તિશાળી છે. તેઓ નજીકના એક્સોપ્લેનેટ પર ઓક્સિજનની શોધ કરશે. ઓછામાં ઓછા સૌરમંડળની અંદર તેમજ બહાર જીવનની શોધ કરશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.